[BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity
- kenjomsuk
- สมาชิก
- โพสต์: 71
- ลงทะเบียนเมื่อ: 31 ส.ค. 2012, 10:00
- Tel: 0877732400
- team: Climax
- Bike: Trigon
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
เสือภูเขาเถอะครับ
-
Lange
- ขาประจำ
- โพสต์: 2672
- ลงทะเบียนเมื่อ: 26 พ.ค. 2012, 12:10
- team: The_Lange
- Bike: Sprint SL
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TM02 VS SLR02 กับสนาม
gf01/02ดีกว่าครับถ้าทางแบบนี้Opikza เขียน:เส้นที่ปั่น60กิโล เจอะแบบนี้อ่ะครับ ไหวไหม
ถนนดำ 50 กม.
ถนนแดง 5 กม
ถนนคอนกรีต 5 กม.
ไม่เป็นปัญหาใช่ไหมครับ ถ้าจะใช้ TM02
สนามนี้สมมุติขึ้นนะครับ
Tmr2เคยใข้แข่งทางไม่ราดยางดียังปวดตับเลย
ถ้าดูจากการออกแบบslrจะกระเทือนมากกว่าtmrที่มีระบบsubA
Spin up
-
KoEvoX
- สมาชิก
- โพสต์: 43
- ลงทะเบียนเมื่อ: 21 ส.ค. 2012, 00:19
- Tel: -
- team: -
- Bike: -
Re: [BMC] ระหว่าง TM02 VS SLR02 กับสนาม
แหะๆ ลืมบอกไปว่า น้ำหนักรวมทั้ง 2 ล้อครับ (ล้อ หน้าลัง ยางนอก ยางใน เฟือง เติมลมเต็ม) ผมชั่งได้ 2.9โลอะครับjump_ai เขียน:ล้อ R501 1.9KGน่ะครับ ไม่ถึง 3KG เเต่ปกติ เคยได้ยินมาว่า รถจำพวกนี้ จะแถมล้อถูกๆมาให้เราเเค่ขี่ได้ มาเปลี่ยนเองทีหลัง
เฟรมถ้าถอดล้อออกชั่งรวมบันได ได้ 5.89 กิโลครับ
-
giro
- ขาประจำ
- โพสต์: 3090
- ลงทะเบียนเมื่อ: 06 ส.ค. 2008, 15:14
- Tel: 0865040751
- team: Team Bike And Body Cycoling
- Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
- ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
จริงๆแล้วเฟรมแอโร่ มีผลจริงต่อการขี่น้อยมากครับ
70% ของแอโร่ที่ได้มาจากตัวคน
30% ที่เหลือรวมกันตั้งแต่ล้อ(มีผลมากที่สุด) อุปกรณ์อื่นๆด้านน้า(แฮนด์ มือเกียร์) หมวกและเสือ้ผ้า สุดท้ายคือเฟรมครับ (ไม่นับพวกจาน เฟือง เบาะนะครับพวกนั้นช่างมัน)
ดังนั้นเมื่อเทียบแล้ว ส่วนต่างที่ได้มาจึงคิดแล้วได้ผลลัพธ์จากเฟรมแอโร่ "น้อยมาก" ยิ่งเฟรมแอโร่ดีๆยุคใหม่ๆจะยอมลดความแอโร่ลงไป เพิ่มความเบา ความแข็ง หรือเพิ่มแอโร่หลายๆมุมแทน นั่นทำให้ส่วนต่างที่ได้รับจริงยิ่งน้อยลงไปอีก
ทว่า ปัจจัยหลายๆอ่างที่ว่ามา หากคุณขี่เอง คนเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกัน แม้จะต่างเพียงน้อยนิด เฟรมแอโร่ก็สามารถสร้างความได้เปรียบเทียบกับตัวคุณเองได้(แต่จะมากพอที่จะแซงเพื่อนได้มั้ย? คงตอบยากครับ)
เฟรมแอโร่ตอนนี้แบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ ได้แก่
1.เฟรมแอโร่แบบใช้งานได้สารพัด รูปทรงท่อจะไม่ใช่พวกเพรียวบาง จะเน้นแอโร่จากหลายๆองศา แข็ง เบา แปลง่ายๆว่าไม่แอโร่จ๋า เช่น Dogma F8, Madone 7, NielPryde Nazare, Merida, Fuji
2.เฟรมแอโร่ที่เน้นความแอโร่มากๆ ดึงจุดเด่นของความแอโร่ออกมาให้มากที่สุด อาจเสียเรื่องของน้ำหนัก หรือความแข็งไปบ้างแต่ส่วนมากรถพวกนี้ยี่ห้อนั้นๆจะมีตัวที่เด่นทางเบาแข็งอยู๋แล้ว เช่น Noah FAST, Venge S-Works, Propel Advanced SL, Boardman AIR 9.8, Cervelo S5, Scott Foil
กระแสแฟชั่นเฟรมแอโร่มาแรงในระยะหลัง เนือ่งจาก UCI กำหนดน้ำหนักห้ามเบากว่า 6.8 กก. ซึ่งรถทุกคันก็เบากว่าหมดต้องถ่วงน้ำหนักหรือเปลี่ยนไปใช้เสต็มหรือแฮนด์อลูฯ ใส่พาวเวอร์มิเตอร์ ดังนั้นเมื่อไม่มีความจำเป็นต้งพัฒนารถให้เบาลงไปอีก ก็ต้องทำรถให้ได้เรปียบทางแอโร่โดยที่เบาเท่าเดิม แข็งเท่าเดิม(แต่ก็ทำยาก)
ในอนาคตอันใกล้ UCI พิจารณายกเลิกกติกาจำกัดน้ำหนักรถหรือลดน้ำหนักลงมาอีก จักรยานยี่ห้อต่างๆก็เตรียมทำรถ"เบาเทพ"ที่ใช้แข่งได้จริงออกมาเช่น Trek Emonda เมื่อนั้นเฟรมแอโร่ก็จะต้องเป็นฝ่ายเสียเปรียบครับ เพราะเฟรมแอโร่ที่เบาที่สุดตอนนี้ก็ยังเทียบไม่ได้กับเฟรมทั่วไปที่เบาที่สุด และยิ่งเทียบเรื่องความแข็งกันลำบากถ้าต้องการความแข็งต่อน้ำหนักมาชนกัน รายการแข่งยังต้องยอมรับว่าผลมันวัดกันบนเขาเสียมาก เชื่อว่าเฟรมแอโร่จะกลายเป็นเฟรมทางเลือกที่ไม่ได้"หล่อ"อีกต่อไปครับ และจะต้องใช้เวลาสักระยะในการปรับตัวเองให้เบาจนเคียงคู๋กันได้เหมือนทุกวันนี้ ปัญหาของเฟรมแอโร่ที่มันไม่เบาก็เพราะรูปทรงมันไม่เอื้อต่อการส่งแรง เมื่อมันมีอาการให้ตัวได้มันก็ต้องเพิ่มวัสดุ มันก็หนักขึ้น ถ้าเอาเบาก็เสียความแ็งไป ในขณะที่เฟรมธรรมดาตอนนี้พร้อมจะเบาแล้วเบาอีก แข็งแล้วแข็งอีกไม่ยากครับ
นอกเสียจากจะเกิดเฟรมเทพลูกผสมที่เบาสุดๆ แข็งจัดๆ แถมแอโร่กว่าปกติ เป็นเฟรม"ทุกเส้นทาง"อย่างแท้จริง
ผมไม่รู็ว่าช่วยให้คิดหาทางออกได้มั้ยนะครับ แต่ผมอยากตอบหนึ่งอย่างครับ
ชอบคันไหน อย่าสนใจครับ ซื้อมาเลย เอาเป็นคันที่เห็นแล้วอยากขี่มันเยอะๆดีที่สุดครับ จะเบาจะลู่ลมจะลุยถนนแดงก็ช่างครับ ขอให้ขี่แล้วแข็งแรง สนุก ก็พอครับ
70% ของแอโร่ที่ได้มาจากตัวคน
30% ที่เหลือรวมกันตั้งแต่ล้อ(มีผลมากที่สุด) อุปกรณ์อื่นๆด้านน้า(แฮนด์ มือเกียร์) หมวกและเสือ้ผ้า สุดท้ายคือเฟรมครับ (ไม่นับพวกจาน เฟือง เบาะนะครับพวกนั้นช่างมัน)
ดังนั้นเมื่อเทียบแล้ว ส่วนต่างที่ได้มาจึงคิดแล้วได้ผลลัพธ์จากเฟรมแอโร่ "น้อยมาก" ยิ่งเฟรมแอโร่ดีๆยุคใหม่ๆจะยอมลดความแอโร่ลงไป เพิ่มความเบา ความแข็ง หรือเพิ่มแอโร่หลายๆมุมแทน นั่นทำให้ส่วนต่างที่ได้รับจริงยิ่งน้อยลงไปอีก
ทว่า ปัจจัยหลายๆอ่างที่ว่ามา หากคุณขี่เอง คนเดียวกัน ทุกอย่างเหมือนกัน แม้จะต่างเพียงน้อยนิด เฟรมแอโร่ก็สามารถสร้างความได้เปรียบเทียบกับตัวคุณเองได้(แต่จะมากพอที่จะแซงเพื่อนได้มั้ย? คงตอบยากครับ)
เฟรมแอโร่ตอนนี้แบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ ได้แก่
1.เฟรมแอโร่แบบใช้งานได้สารพัด รูปทรงท่อจะไม่ใช่พวกเพรียวบาง จะเน้นแอโร่จากหลายๆองศา แข็ง เบา แปลง่ายๆว่าไม่แอโร่จ๋า เช่น Dogma F8, Madone 7, NielPryde Nazare, Merida, Fuji
2.เฟรมแอโร่ที่เน้นความแอโร่มากๆ ดึงจุดเด่นของความแอโร่ออกมาให้มากที่สุด อาจเสียเรื่องของน้ำหนัก หรือความแข็งไปบ้างแต่ส่วนมากรถพวกนี้ยี่ห้อนั้นๆจะมีตัวที่เด่นทางเบาแข็งอยู๋แล้ว เช่น Noah FAST, Venge S-Works, Propel Advanced SL, Boardman AIR 9.8, Cervelo S5, Scott Foil
กระแสแฟชั่นเฟรมแอโร่มาแรงในระยะหลัง เนือ่งจาก UCI กำหนดน้ำหนักห้ามเบากว่า 6.8 กก. ซึ่งรถทุกคันก็เบากว่าหมดต้องถ่วงน้ำหนักหรือเปลี่ยนไปใช้เสต็มหรือแฮนด์อลูฯ ใส่พาวเวอร์มิเตอร์ ดังนั้นเมื่อไม่มีความจำเป็นต้งพัฒนารถให้เบาลงไปอีก ก็ต้องทำรถให้ได้เรปียบทางแอโร่โดยที่เบาเท่าเดิม แข็งเท่าเดิม(แต่ก็ทำยาก)
ในอนาคตอันใกล้ UCI พิจารณายกเลิกกติกาจำกัดน้ำหนักรถหรือลดน้ำหนักลงมาอีก จักรยานยี่ห้อต่างๆก็เตรียมทำรถ"เบาเทพ"ที่ใช้แข่งได้จริงออกมาเช่น Trek Emonda เมื่อนั้นเฟรมแอโร่ก็จะต้องเป็นฝ่ายเสียเปรียบครับ เพราะเฟรมแอโร่ที่เบาที่สุดตอนนี้ก็ยังเทียบไม่ได้กับเฟรมทั่วไปที่เบาที่สุด และยิ่งเทียบเรื่องความแข็งกันลำบากถ้าต้องการความแข็งต่อน้ำหนักมาชนกัน รายการแข่งยังต้องยอมรับว่าผลมันวัดกันบนเขาเสียมาก เชื่อว่าเฟรมแอโร่จะกลายเป็นเฟรมทางเลือกที่ไม่ได้"หล่อ"อีกต่อไปครับ และจะต้องใช้เวลาสักระยะในการปรับตัวเองให้เบาจนเคียงคู๋กันได้เหมือนทุกวันนี้ ปัญหาของเฟรมแอโร่ที่มันไม่เบาก็เพราะรูปทรงมันไม่เอื้อต่อการส่งแรง เมื่อมันมีอาการให้ตัวได้มันก็ต้องเพิ่มวัสดุ มันก็หนักขึ้น ถ้าเอาเบาก็เสียความแ็งไป ในขณะที่เฟรมธรรมดาตอนนี้พร้อมจะเบาแล้วเบาอีก แข็งแล้วแข็งอีกไม่ยากครับ
นอกเสียจากจะเกิดเฟรมเทพลูกผสมที่เบาสุดๆ แข็งจัดๆ แถมแอโร่กว่าปกติ เป็นเฟรม"ทุกเส้นทาง"อย่างแท้จริง
ผมไม่รู็ว่าช่วยให้คิดหาทางออกได้มั้ยนะครับ แต่ผมอยากตอบหนึ่งอย่างครับ
ชอบคันไหน อย่าสนใจครับ ซื้อมาเลย เอาเป็นคันที่เห็นแล้วอยากขี่มันเยอะๆดีที่สุดครับ จะเบาจะลู่ลมจะลุยถนนแดงก็ช่างครับ ขอให้ขี่แล้วแข็งแรง สนุก ก็พอครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
-
giro
- ขาประจำ
- โพสต์: 3090
- ลงทะเบียนเมื่อ: 06 ส.ค. 2008, 15:14
- Tel: 0865040751
- team: Team Bike And Body Cycoling
- Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
- ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
เผื่อช่วยให้"เข้าใจ"พวกเฟรมเหล่านี้นะครับ
น้ำหนักเฟรม+ตะเกียบ (ในวงเล็บคือน้ำหนักเทียบกับเฟรมอีกประเภทของยี่ห้อเดียวกัน)
Scott Addict 1154 (-360)
Ridley Helium SL 1249 (-508)
Cervelo R5 1253 (-215)
BMC SLR01 1296 (-308)
Specialized S-Works Tarmac SL4 1359 (-200)
Cervelo S5 1468 (+215)
Giant TCR Advanced SL 1479 (-39)
Scott Foil Team Issue 1514 (+360)
Giant Propel Advanced SL 1518 (+39)
NielPryde Nazare 1551
Specialized Venge S-Works 1559 (+200)
Merida Reacto 1573
BMC TMR01 1604 (+308)
Ridley Noah FAST 1757 (+508)
การส่งกำลัง นิวตัน/มิลลิเมตร (ยิ่งมากยิ่งดี เฟรมรับแรง xx นิวตัน จะเกิดการบิดตัวไป 1 มิลลิเมตร)
Ridley Noah FAST 70 (+13)
Giant TCR Advanced SL 69 (+4)
BMC TMR01 69 (+1)
BMC SLR01 68 (-1)
Specialized S-Works Tarmac SL4 67 (+15)
Giant Propel Advanced SL 65 (-4)
Merida Reacto 64
Cervelo R5 63 (+13)
Scott Foil Team Issue 60 (+10)
NielPryde Nazare 58
Ridley Helium SL 57 (-13)
Specialized Venge S-Works 52 (-15)
Scott Addict 50 (-10)
Cervelo S5 50 (-13)
สุดท้ายนะครับดัชนีความเสียเปรียบทางอากาศพลศาสตร์แอโร่ไดนามิคส์ (ยิ่งน้อยยิ่งดี)
Cervelo S5 201 (+15)
Merida Reacto 203
BMC TMR01 205 (+15)
Giant Propel Advanced SL 207 (+9)
Specialized Venge S-Works 208 (+12)
Scott Foil Team Issue 211 (+7)
Ridley Noah FAST 215 (+8)
Giant TCR Advanced SL 216 (-9)
NielPryde Nazare 215
Cervelo R5 216 (-15)
Scott Addict 218 (-7)
BMC SLR01 220 (-15)
Specialized S-Works Tarmac SL4 220 (-12)
Ridley Helium SL 223 (-8)
จากข้อมูลนี้นะครับ ผมจะเอามานั่งเทียนคิดเป็นคะแนนให้สังเกตด้วยเกณฑ์แบบนี้ครับ เราจัดอันดับ 3 หมวดเนื้อหา แต่ละเนื้อหามี 14 รายการ ใครได้อันดับหนึ่งจะได้รับ 14 คะแนน อันดับสุดท้ายได้ 1 คะแนน คิดแล้ว 3 หมวดคะแนนเต็ม 42 คะแนน ผมจะทำออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์ให้ดูง่ายๆครับ
Giant TCR Advanced SL 66.67
BMC TMR01 61.90
Giant Propel Advanced SL 61.90
BMC SLR01 61.90
Cervelo R5 59.52
Cervelo S5 57.14
Merida Reacto 57.14
Ridley Noah FAST 54.76
Specialized S-Works Tarmac SL4 52.38
Scott Foil Team Issue 52.38
Scott Addict 47.62
Ridley Helium SL 42.85
Specialized Venge S-Works 40.48
NielPryde Nazare 38.10
จากการทดสอบทั้งหมดหลายๆหมวดผมคัดมาเพียง 3 หมวด ตัดความแข็งของช่วงหน้ารถ ตัดคงสามสบายของหางหลัง ความสบายของตะเกียบออกไปเพราะขอเน้นๆ 3 จุดหลักที่เราดูเฟรมกันในด้านสมรรถนะชัดๆนะครับ อย่าตกใจที่ทำไมเปอร์เซ็นต์ต่ำกันขนาดนี้ เพราะ 3 เรื่องนี้มันค้านกันเกือบตลอดเวลา ได้เรือ่งหนึ่งอีกเรื่องก็เสียไป ลองดู Ridley Noah FAST เป็นตัวอย่างได้ครับ เรื่องน้ำหนักทำได้ไม่ดีเลยเมื่อเทียบกันเองกับคู๋แข่งที่ยกตัวอย่างมา แต่เรือ่งความแข็งของระบบส่งกำลังทำได้ดีมาก ภาพรวมก็อยู๋ในอันดับที่จัดได้ว่า"ครบเครื่อง"
แต่ผมอยากให้สังเกตภาพรวมครับ ในกลุ่ม top 5 พบว่าเป็นเฟรมธรรมดาเสีย 3 และเฟรมแอโร่ติดมา 2 ตัวได้แก่ TMR01 และ Propel Advanced SL เป็นเพราะว่าเฟรมทั้ง 2 ตัวนี้เป็นเฟรมแอโร่ที่ทำสมรรถนะได้ใกล้เคียงกับเฟรมธรรมดาของค่ายตนเอง โดยเฉพาะ TMR01 ที่มีระบบส่งกำลังได้ยอดเยี่ยมมาก แถมทั้งคู่เป็นเฟรมแอโร่แบบสุดขีด คือเน้นแอโร่มากๆในขณะที่พยายามทำบุคลิกของการเป็นเสือหมอบรถถนนเอาไวด้วย
แต่อย่างไรก็ดี จะพบว่าเฟรมที่ทำน้ำหนักได้เบาและแข็งจะโดดเด่นกว่าในการใช้งานทั่วไป ทำให้ในบรรดากลุ่มต้นๆเป็นเฟรมธรรมดามากกว่าเฟรมแอโร่ครับ
แต่แค่อันดับนั่งเทียนแบบนี้มันตอบไม่ได้ครับ ลองพิจราณาร่วมกับบุลิกนิสัยและรูปแบบการปั่นดูนะครับ
ถ้าท่านเป็นคนร่างใหญ่ ตัวใหญ่ แรงเยอะ กระทืบแล้วสร้างแรงได้มหาศาล กระทืบได้หลายดอกไม่หมดเสียที ใครเร่งมากระชากตาม กระชากหนีทีเพื่อนหายไป 15 เมตร สิ่งแรกที่ท่านต้องคำนึงคือความแข็งของระบบส่งกำลังเป็นหลัก มีตัวเลือกตามตัวอย่างได้แก่ Noah FAST, TMR01, SLR01, TCR Advanced SL, S-Works Tarmac หากท่านเป็นพวกเน้นทางราบมากๆอยาได้แอโร่มาได้เปรียบ แบบที่กระชากพุ่งออกไปด้วยความเร็ว 45-50 แล้วลากยาวต่อไปด้วยอีก6 นาทีค่อยลงมาทำความเร็วนิ่งๆที่ 38-40 แบบนี้ตัวเลือกสวยๆก็จะไปลงที่ Noah FAST, TMR01 แต่ถ้าการกระชากของท่านเป็นการกระชากบนเนินเขา หรือขึ้นเขายาวๆ เรียกว่าเห็นเนินชันเกิน 5% ต้องกระตุก เจอเขายาว 15 กิโลกระตุกตั้งแต่ตีนเขา ลากขึ้นไปกระตุกที่ปลายเขาชัน 14% อีกสิงทีให้เพื่อนขาดใจ แบบนี้นอกจากแข็งน้ำหนักต้องเบาด้วย SLR01 และ S-Works Tarmac ก็จะเป็นตัวเลือกที่เข้าทางท่านที่สุด
ทว่าหากท่านเป็นคนร่างเล็กแรงไม่ได้ระเบิดได้มากมายแต่เป็นพันธุ์แพะภูเขา ท่านต้องมองหาเฟรมเบาๆไว้ก่อนเพราะเอาแข็งมากมาท่านก็ไม่สามารถออกแรงบิดมันได้มากมายอยู่แล้ว ตัวเลือกน่ามองตามตัวอย่างได้แก่ Addict, Helium, R5, SLR01, SL4 ทีนี้จะเห็นได้ชัดเจนว่าไม่มีเฟรมแอโร่ตัวไหนติดอันดับ top 5 มาให้เลือกเลยเห็นมั้ยครับ?? เพราะเฟรมแอโร่หากทำลงมาให้เบาขนาดนี้ จะเสียความแข็งไปมากจนอาจเสียสมรรถนะไปก็ได้ แต่น้ำหนักเฟรมนั้นส่งผลเพียงทางชันและการกระชากเท่านั้น ที่ทางราบความเร็วสูงมากๆ คนตัวเล็กจะมีข้อด้อยบนทางราบอย่างชัดเจนได้แก่เรื่องลม ยิ่งลมแรง คนตัวเล็กยิ่งได้รับผลของมันมากกว่า ไม่นับรวมว่าตัวเล็กๆออกแรงได้น้อยกว่าอยู่แล้วด้วย แน่นอนว่าตัวเล็กๆต้องการแรงน้อยกว่าถึงจะเคลื่อนไปได้ก็จริงแต่ผลจากกระแสลมจะส่งผลให้ต้อง"เติม"มากกว่า ยิ่งถ้าลากกลุ่มหรือหนีเดี่ยวยิ่งรอดยากมาก ดังนั้นแม้ว่าท่านจะตัวเล็กแค่ไหน หากขี่ทางราบลมแรงบ่อยๆ ท่านก็อาจเลือกเฟรมแอโร่มาใช้งานได้ แต่ท่านไม่จำเป็นต้องไปสนใจเรื่องความแข็งมากนัก ท่านมองเฟรมแอโร่เบาๆมาแทน ตัวเลือกก็จะเบนไปที่ Cervelo S5, Scott Foil และ Giant Propel ซึ่งทั้ง 3 ตัวมีน้ำหนักที่เบาสามารถใช้ขึ้นเขาได้ดีในระดับหนึ่ง ยิ่งถ้าเป็นกรณีตัวเล็กๆความแข็งอาจจะไม่ได้แข็งมากแต่น้ำหนักตัวและแรงของท่านไม่คณามือเฟรมหรอกครับ กระทืบไปเลย ยิ่งเขาชันเท่าไหร่ ตัวยิ่งเล็ก น้ำหนักเบายิ่งได้เรปยบ เฟรมอาจจะหนักกว่ากัน 1 ขีด แต่ร่างกายท่านเบากว่าอยู่ 15 กิโล
นี่ไม่ใช่การเอาเฟรมมาเทียบให้เห็นนะครับว่าตัวไหนดีกว่า ด้อยกว่า แต่เพื่อเป็นภาพที่ชัดเจนในการยกตัวอย่างการเลือกเฟรมให้เหมาะกับการใช้งานมากกว่า และอย่างที่บอกครับว่าเป็นการยกมาเพียง 3 หมวด จริงๆแล้วหากจะเลือกเฟรมมให้โดนใจถูกใจทุกอย่างต้องดูอีกหลายส่วน และส่วนที่ขาดไม่ได้คือ"องศา"มันเหมาะกับร่างกายของเราหรือไม่ แม้จะใช้การเซ็ทรถชดเชยได้แต่ร่างกายคนเราบางแบบมันไม่เหมาะกับรถบางยี่อ้หอจริงๆครับ
สิ่งสำคัญที่สุดที่ผมอยากอธิบายอีกอย่าง หากท่านมีการเลือกรถที่"ชัดเจน"ว่าต้องการแบบไหน แบรนด์ไม่ดังบางแบรนด์อาจตอบโจทย์ท่านได้มากกว่าที่คิดก็ได้ครับ ยังไม่นับปัจจัยเรือ่งราคาและราคาขายต่อเข้ามาร่วมนะครับ
ต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆที่หาข้อมูลตัว 02 ไม่ได้แบบนี้ครับต้องยกตัวอย่างตัวท็อปของแต่ละค่ายเพราะข้อมูลืทดสอบมีแต่คนทดสอบกับตัวท็อป แต่หวังว่าน่าจะเป็นแนวทางได้บ้างครับ
*TMR01 และ SLR01 ทำสมรรถนะโดยรวมได้ใกล้เคียงกันมากๆครับ และ TCR Advanced SL เป็นเฟรมทั่วไปที่หน้าแต่เหลี่ยมๆตันๆแต่กลับมีความแอโร่ซ่อนอยู่ให้ประหลาดใจด้วย
น้ำหนักเฟรม+ตะเกียบ (ในวงเล็บคือน้ำหนักเทียบกับเฟรมอีกประเภทของยี่ห้อเดียวกัน)
Scott Addict 1154 (-360)
Ridley Helium SL 1249 (-508)
Cervelo R5 1253 (-215)
BMC SLR01 1296 (-308)
Specialized S-Works Tarmac SL4 1359 (-200)
Cervelo S5 1468 (+215)
Giant TCR Advanced SL 1479 (-39)
Scott Foil Team Issue 1514 (+360)
Giant Propel Advanced SL 1518 (+39)
NielPryde Nazare 1551
Specialized Venge S-Works 1559 (+200)
Merida Reacto 1573
BMC TMR01 1604 (+308)
Ridley Noah FAST 1757 (+508)
การส่งกำลัง นิวตัน/มิลลิเมตร (ยิ่งมากยิ่งดี เฟรมรับแรง xx นิวตัน จะเกิดการบิดตัวไป 1 มิลลิเมตร)
Ridley Noah FAST 70 (+13)
Giant TCR Advanced SL 69 (+4)
BMC TMR01 69 (+1)
BMC SLR01 68 (-1)
Specialized S-Works Tarmac SL4 67 (+15)
Giant Propel Advanced SL 65 (-4)
Merida Reacto 64
Cervelo R5 63 (+13)
Scott Foil Team Issue 60 (+10)
NielPryde Nazare 58
Ridley Helium SL 57 (-13)
Specialized Venge S-Works 52 (-15)
Scott Addict 50 (-10)
Cervelo S5 50 (-13)
สุดท้ายนะครับดัชนีความเสียเปรียบทางอากาศพลศาสตร์แอโร่ไดนามิคส์ (ยิ่งน้อยยิ่งดี)
Cervelo S5 201 (+15)
Merida Reacto 203
BMC TMR01 205 (+15)
Giant Propel Advanced SL 207 (+9)
Specialized Venge S-Works 208 (+12)
Scott Foil Team Issue 211 (+7)
Ridley Noah FAST 215 (+8)
Giant TCR Advanced SL 216 (-9)
NielPryde Nazare 215
Cervelo R5 216 (-15)
Scott Addict 218 (-7)
BMC SLR01 220 (-15)
Specialized S-Works Tarmac SL4 220 (-12)
Ridley Helium SL 223 (-8)
จากข้อมูลนี้นะครับ ผมจะเอามานั่งเทียนคิดเป็นคะแนนให้สังเกตด้วยเกณฑ์แบบนี้ครับ เราจัดอันดับ 3 หมวดเนื้อหา แต่ละเนื้อหามี 14 รายการ ใครได้อันดับหนึ่งจะได้รับ 14 คะแนน อันดับสุดท้ายได้ 1 คะแนน คิดแล้ว 3 หมวดคะแนนเต็ม 42 คะแนน ผมจะทำออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์ให้ดูง่ายๆครับ
Giant TCR Advanced SL 66.67
BMC TMR01 61.90
Giant Propel Advanced SL 61.90
BMC SLR01 61.90
Cervelo R5 59.52
Cervelo S5 57.14
Merida Reacto 57.14
Ridley Noah FAST 54.76
Specialized S-Works Tarmac SL4 52.38
Scott Foil Team Issue 52.38
Scott Addict 47.62
Ridley Helium SL 42.85
Specialized Venge S-Works 40.48
NielPryde Nazare 38.10
จากการทดสอบทั้งหมดหลายๆหมวดผมคัดมาเพียง 3 หมวด ตัดความแข็งของช่วงหน้ารถ ตัดคงสามสบายของหางหลัง ความสบายของตะเกียบออกไปเพราะขอเน้นๆ 3 จุดหลักที่เราดูเฟรมกันในด้านสมรรถนะชัดๆนะครับ อย่าตกใจที่ทำไมเปอร์เซ็นต์ต่ำกันขนาดนี้ เพราะ 3 เรื่องนี้มันค้านกันเกือบตลอดเวลา ได้เรือ่งหนึ่งอีกเรื่องก็เสียไป ลองดู Ridley Noah FAST เป็นตัวอย่างได้ครับ เรื่องน้ำหนักทำได้ไม่ดีเลยเมื่อเทียบกันเองกับคู๋แข่งที่ยกตัวอย่างมา แต่เรือ่งความแข็งของระบบส่งกำลังทำได้ดีมาก ภาพรวมก็อยู๋ในอันดับที่จัดได้ว่า"ครบเครื่อง"
แต่ผมอยากให้สังเกตภาพรวมครับ ในกลุ่ม top 5 พบว่าเป็นเฟรมธรรมดาเสีย 3 และเฟรมแอโร่ติดมา 2 ตัวได้แก่ TMR01 และ Propel Advanced SL เป็นเพราะว่าเฟรมทั้ง 2 ตัวนี้เป็นเฟรมแอโร่ที่ทำสมรรถนะได้ใกล้เคียงกับเฟรมธรรมดาของค่ายตนเอง โดยเฉพาะ TMR01 ที่มีระบบส่งกำลังได้ยอดเยี่ยมมาก แถมทั้งคู่เป็นเฟรมแอโร่แบบสุดขีด คือเน้นแอโร่มากๆในขณะที่พยายามทำบุคลิกของการเป็นเสือหมอบรถถนนเอาไวด้วย
แต่อย่างไรก็ดี จะพบว่าเฟรมที่ทำน้ำหนักได้เบาและแข็งจะโดดเด่นกว่าในการใช้งานทั่วไป ทำให้ในบรรดากลุ่มต้นๆเป็นเฟรมธรรมดามากกว่าเฟรมแอโร่ครับ
แต่แค่อันดับนั่งเทียนแบบนี้มันตอบไม่ได้ครับ ลองพิจราณาร่วมกับบุลิกนิสัยและรูปแบบการปั่นดูนะครับ
ถ้าท่านเป็นคนร่างใหญ่ ตัวใหญ่ แรงเยอะ กระทืบแล้วสร้างแรงได้มหาศาล กระทืบได้หลายดอกไม่หมดเสียที ใครเร่งมากระชากตาม กระชากหนีทีเพื่อนหายไป 15 เมตร สิ่งแรกที่ท่านต้องคำนึงคือความแข็งของระบบส่งกำลังเป็นหลัก มีตัวเลือกตามตัวอย่างได้แก่ Noah FAST, TMR01, SLR01, TCR Advanced SL, S-Works Tarmac หากท่านเป็นพวกเน้นทางราบมากๆอยาได้แอโร่มาได้เปรียบ แบบที่กระชากพุ่งออกไปด้วยความเร็ว 45-50 แล้วลากยาวต่อไปด้วยอีก6 นาทีค่อยลงมาทำความเร็วนิ่งๆที่ 38-40 แบบนี้ตัวเลือกสวยๆก็จะไปลงที่ Noah FAST, TMR01 แต่ถ้าการกระชากของท่านเป็นการกระชากบนเนินเขา หรือขึ้นเขายาวๆ เรียกว่าเห็นเนินชันเกิน 5% ต้องกระตุก เจอเขายาว 15 กิโลกระตุกตั้งแต่ตีนเขา ลากขึ้นไปกระตุกที่ปลายเขาชัน 14% อีกสิงทีให้เพื่อนขาดใจ แบบนี้นอกจากแข็งน้ำหนักต้องเบาด้วย SLR01 และ S-Works Tarmac ก็จะเป็นตัวเลือกที่เข้าทางท่านที่สุด
ทว่าหากท่านเป็นคนร่างเล็กแรงไม่ได้ระเบิดได้มากมายแต่เป็นพันธุ์แพะภูเขา ท่านต้องมองหาเฟรมเบาๆไว้ก่อนเพราะเอาแข็งมากมาท่านก็ไม่สามารถออกแรงบิดมันได้มากมายอยู่แล้ว ตัวเลือกน่ามองตามตัวอย่างได้แก่ Addict, Helium, R5, SLR01, SL4 ทีนี้จะเห็นได้ชัดเจนว่าไม่มีเฟรมแอโร่ตัวไหนติดอันดับ top 5 มาให้เลือกเลยเห็นมั้ยครับ?? เพราะเฟรมแอโร่หากทำลงมาให้เบาขนาดนี้ จะเสียความแข็งไปมากจนอาจเสียสมรรถนะไปก็ได้ แต่น้ำหนักเฟรมนั้นส่งผลเพียงทางชันและการกระชากเท่านั้น ที่ทางราบความเร็วสูงมากๆ คนตัวเล็กจะมีข้อด้อยบนทางราบอย่างชัดเจนได้แก่เรื่องลม ยิ่งลมแรง คนตัวเล็กยิ่งได้รับผลของมันมากกว่า ไม่นับรวมว่าตัวเล็กๆออกแรงได้น้อยกว่าอยู่แล้วด้วย แน่นอนว่าตัวเล็กๆต้องการแรงน้อยกว่าถึงจะเคลื่อนไปได้ก็จริงแต่ผลจากกระแสลมจะส่งผลให้ต้อง"เติม"มากกว่า ยิ่งถ้าลากกลุ่มหรือหนีเดี่ยวยิ่งรอดยากมาก ดังนั้นแม้ว่าท่านจะตัวเล็กแค่ไหน หากขี่ทางราบลมแรงบ่อยๆ ท่านก็อาจเลือกเฟรมแอโร่มาใช้งานได้ แต่ท่านไม่จำเป็นต้องไปสนใจเรื่องความแข็งมากนัก ท่านมองเฟรมแอโร่เบาๆมาแทน ตัวเลือกก็จะเบนไปที่ Cervelo S5, Scott Foil และ Giant Propel ซึ่งทั้ง 3 ตัวมีน้ำหนักที่เบาสามารถใช้ขึ้นเขาได้ดีในระดับหนึ่ง ยิ่งถ้าเป็นกรณีตัวเล็กๆความแข็งอาจจะไม่ได้แข็งมากแต่น้ำหนักตัวและแรงของท่านไม่คณามือเฟรมหรอกครับ กระทืบไปเลย ยิ่งเขาชันเท่าไหร่ ตัวยิ่งเล็ก น้ำหนักเบายิ่งได้เรปยบ เฟรมอาจจะหนักกว่ากัน 1 ขีด แต่ร่างกายท่านเบากว่าอยู่ 15 กิโล
นี่ไม่ใช่การเอาเฟรมมาเทียบให้เห็นนะครับว่าตัวไหนดีกว่า ด้อยกว่า แต่เพื่อเป็นภาพที่ชัดเจนในการยกตัวอย่างการเลือกเฟรมให้เหมาะกับการใช้งานมากกว่า และอย่างที่บอกครับว่าเป็นการยกมาเพียง 3 หมวด จริงๆแล้วหากจะเลือกเฟรมมให้โดนใจถูกใจทุกอย่างต้องดูอีกหลายส่วน และส่วนที่ขาดไม่ได้คือ"องศา"มันเหมาะกับร่างกายของเราหรือไม่ แม้จะใช้การเซ็ทรถชดเชยได้แต่ร่างกายคนเราบางแบบมันไม่เหมาะกับรถบางยี่อ้หอจริงๆครับ
สิ่งสำคัญที่สุดที่ผมอยากอธิบายอีกอย่าง หากท่านมีการเลือกรถที่"ชัดเจน"ว่าต้องการแบบไหน แบรนด์ไม่ดังบางแบรนด์อาจตอบโจทย์ท่านได้มากกว่าที่คิดก็ได้ครับ ยังไม่นับปัจจัยเรือ่งราคาและราคาขายต่อเข้ามาร่วมนะครับ
ต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆที่หาข้อมูลตัว 02 ไม่ได้แบบนี้ครับต้องยกตัวอย่างตัวท็อปของแต่ละค่ายเพราะข้อมูลืทดสอบมีแต่คนทดสอบกับตัวท็อป แต่หวังว่าน่าจะเป็นแนวทางได้บ้างครับ
*TMR01 และ SLR01 ทำสมรรถนะโดยรวมได้ใกล้เคียงกันมากๆครับ และ TCR Advanced SL เป็นเฟรมทั่วไปที่หน้าแต่เหลี่ยมๆตันๆแต่กลับมีความแอโร่ซ่อนอยู่ให้ประหลาดใจด้วย
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
-
jimmy1211
- สมาชิก
- โพสต์: 5
- ลงทะเบียนเมื่อ: 22 ก.ค. 2009, 18:19
- Tel: -
- team: -
- Bike: ฺBIANCHI
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
วิเคราะห์ได้ละเอียดลึกซึ้งดีจริง ๆ ครับ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเรื่องค่าทดสอบพวกนี้ ได้ยินแต่คำว่า เฟรมนี้ขี่แล้วพุ่ง ไหล ฯลฯ
เยี่ยมเลยครับคุณ Giro
เยี่ยมเลยครับคุณ Giro
-
alfahero
- ขาประจำ
- โพสต์: 165
- ลงทะเบียนเมื่อ: 12 ส.ค. 2008, 16:29
- Tel: 0831888363
- Bike: BMC slr 01
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
ขอบคุณครับว่ากันด้วยข้อมูลจริงๆ ขอปักไว้เลย
-
giro
- ขาประจำ
- โพสต์: 3090
- ลงทะเบียนเมื่อ: 06 ส.ค. 2008, 15:14
- Tel: 0865040751
- team: Team Bike And Body Cycoling
- Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
- ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
รุ่น น้ำหนัก ความแข็งช่วงหน้า ระบบส่สงกำลัง แอโร่ไดนามิคส์ ความสบาย รวม (%)
GIANT TCR Advanced SL 8 12 13 7 11 72.87
GIANT Propel Advanced SL 6 11 9 11 12 70.00
BMC SLR01 11 13 11 3 10 68.57
CERVELO R5 12 10 7 5 8 60.00
SPECIALIZED
S-Works Tarmac 10 9 10 2 9 57.14
RIDLEY Helium SL 13 7 4 1 14 55.71
RIDLEY Noah FAST 1 14 14 8 2 55.71
BMC TMR01 2 8 12 12 4 54.29
SCOTT Addict 14 3 2 4 13 51.43
SCOTT Foil Team Issue 7 5 6 9 7 48.57
MERIDA Reacto 3 4 8 13 6 48.57
CERVELO S5 9 2 1 14 1 38.57
NIEL PRYDE Nazare 5 6 5 6 5 38.57
SPECIALIZED Venge S-Workห 4 1 3 10 3 30.00
น้ำหนักวัดเฉพาะเฟรม + ตะเกียบ ไม่รวมหลักอัน
ความแข็งช่วงหน้่า(lateral fork stiffness) เป็นความแข็งช่วงคอและตะเกียบหน้า ส่งผลโดยตรงกับการยืนโยกและสปรินท์
ระบบส่งกำลัง (laterral stiffness) วัดที่การให้ตัวของกระโหลกต่อกับตะเกียบโซ่และหางหลัง ส่งผลกับการส่งแรงถีบไปที่เฟืองท้าย
ความสบายวัดด้วยการให้แรงสั่นสะเทือนไปที่เฟรมแล้ววัดว่าเฟรมเหลือแรงสะเทือนเท่าไหร่
ค่าอากาศพลศาสตร์วัดจากแรงฉุดและสัมประสิทธิเสียดทานที่เกิดขึ้น
ตัวเลขทีั้งหมดผมเอาข้อมูลที่มีแปลงเป็นอันดับ เลข 14 หมายถึงเฟรมนั้นทำอันดับได้ดีที่สุดในเรื่องนั้นรับไป 14 คะแนน ไล่ลงมาจนเลข 1 หมายถึงทำอันดับได้ต่ำที่สุด
จากผลรวมทั้งหมดคิดเป็นเปอร์เซ็นต์เฉลี่ยสุดท้าย
*การให้อันดับคะแนนแบบนี้ส่งผลให้ช่วงห่างของแต่ละเฟรมดู"กว้างขึ้น" เห็นภาพได้ชัดขึ้น เนื่องจากเฟรมเหล่านี้ทำสมรรถนะได้ใกล้เคียนงกันมาก บางหมวดหมู่อันดับติดกันมีการได้ผลที่เท่ากัน ดังนั้น หากเฟรมใดได้เปอร์เซ็นใกล้กันแทบจะเรียกได้ว่าไม่ต่างกัน
**ผลรวมสุดท้ายบอกอะไรมากไม่ได้นัก แต่ต้องเทียบกับการดูในแต่ละหัวเรื่องการวัดประเมินด้วยว่าเฟรมนั้นๆทำได้อันดับดีในแต่ละเรื่องอย่างไร ซึ่งตารางนี้เป็นเพียงแนวทางคร่าวๆ หากต้องการละเอียดต้องนำตารางที่มีค่าตัวเลขทั้งหมดมานั่งเทียบดู เพราะบางเฟรมมีจุดเด่นชัดเจนบางเรื่อง
***นี่ไม่ใช่การบอกว่าเฟรมใดดีหรือไม่ดีกว่าเฟรมใดๆ แต่เป็นการนำข้อมูลดิบมาจัดเป็นอันดับให้ดูเพื่อประกอบความเข้าใจในการเลือกเฟรมว่าควรพิจารณาเรือ่งใดบ้าง และแต่ะลเรือ่งส่งผลมากแค่ไหนกับการดูภาพรวม เฟรมที่ได้ค่าเฉลี่ยรวมสูงสุดอาจไม่ได้ดีกว่า หรือแตกต่างกันจนเป็นนัยสำคัญ หากต้องการเทียบเพื่อความเที่ยงตรงต้องเทียบด้วยอัตราส่วนค่าทดสอบที่ได้คิดต่อค่าเฉลี่ยของเฟรมตัวอย่างที่นำมาทดสอบออกมาเป็นดัชนีต่างจากกลุ่มในแต่ละหมวดจึงจะนำมาพิจารณาเทียบได้ชัดเจน
สิ่งสำคัญคือเห็นว่าเฟรมหนึ่งๆในตัวอย่างอาจทำได้ดีมากในบางหมวดแต่บางหมวดกลับได้อันดับท้ายๆ ในขณะที่เฟรมบางเฟรมไม่ได้ดีโดดเด่นในทุกหมวดแต่ผลรวมได้ค่าเฉลี่ยน่าสนใจ
GIANT TCR Advanced SL 8 12 13 7 11 72.87
GIANT Propel Advanced SL 6 11 9 11 12 70.00
BMC SLR01 11 13 11 3 10 68.57
CERVELO R5 12 10 7 5 8 60.00
SPECIALIZED
S-Works Tarmac 10 9 10 2 9 57.14
RIDLEY Helium SL 13 7 4 1 14 55.71
RIDLEY Noah FAST 1 14 14 8 2 55.71
BMC TMR01 2 8 12 12 4 54.29
SCOTT Addict 14 3 2 4 13 51.43
SCOTT Foil Team Issue 7 5 6 9 7 48.57
MERIDA Reacto 3 4 8 13 6 48.57
CERVELO S5 9 2 1 14 1 38.57
NIEL PRYDE Nazare 5 6 5 6 5 38.57
SPECIALIZED Venge S-Workห 4 1 3 10 3 30.00
น้ำหนักวัดเฉพาะเฟรม + ตะเกียบ ไม่รวมหลักอัน
ความแข็งช่วงหน้่า(lateral fork stiffness) เป็นความแข็งช่วงคอและตะเกียบหน้า ส่งผลโดยตรงกับการยืนโยกและสปรินท์
ระบบส่งกำลัง (laterral stiffness) วัดที่การให้ตัวของกระโหลกต่อกับตะเกียบโซ่และหางหลัง ส่งผลกับการส่งแรงถีบไปที่เฟืองท้าย
ความสบายวัดด้วยการให้แรงสั่นสะเทือนไปที่เฟรมแล้ววัดว่าเฟรมเหลือแรงสะเทือนเท่าไหร่
ค่าอากาศพลศาสตร์วัดจากแรงฉุดและสัมประสิทธิเสียดทานที่เกิดขึ้น
ตัวเลขทีั้งหมดผมเอาข้อมูลที่มีแปลงเป็นอันดับ เลข 14 หมายถึงเฟรมนั้นทำอันดับได้ดีที่สุดในเรื่องนั้นรับไป 14 คะแนน ไล่ลงมาจนเลข 1 หมายถึงทำอันดับได้ต่ำที่สุด
จากผลรวมทั้งหมดคิดเป็นเปอร์เซ็นต์เฉลี่ยสุดท้าย
*การให้อันดับคะแนนแบบนี้ส่งผลให้ช่วงห่างของแต่ละเฟรมดู"กว้างขึ้น" เห็นภาพได้ชัดขึ้น เนื่องจากเฟรมเหล่านี้ทำสมรรถนะได้ใกล้เคียนงกันมาก บางหมวดหมู่อันดับติดกันมีการได้ผลที่เท่ากัน ดังนั้น หากเฟรมใดได้เปอร์เซ็นใกล้กันแทบจะเรียกได้ว่าไม่ต่างกัน
**ผลรวมสุดท้ายบอกอะไรมากไม่ได้นัก แต่ต้องเทียบกับการดูในแต่ละหัวเรื่องการวัดประเมินด้วยว่าเฟรมนั้นๆทำได้อันดับดีในแต่ละเรื่องอย่างไร ซึ่งตารางนี้เป็นเพียงแนวทางคร่าวๆ หากต้องการละเอียดต้องนำตารางที่มีค่าตัวเลขทั้งหมดมานั่งเทียบดู เพราะบางเฟรมมีจุดเด่นชัดเจนบางเรื่อง
***นี่ไม่ใช่การบอกว่าเฟรมใดดีหรือไม่ดีกว่าเฟรมใดๆ แต่เป็นการนำข้อมูลดิบมาจัดเป็นอันดับให้ดูเพื่อประกอบความเข้าใจในการเลือกเฟรมว่าควรพิจารณาเรือ่งใดบ้าง และแต่ะลเรือ่งส่งผลมากแค่ไหนกับการดูภาพรวม เฟรมที่ได้ค่าเฉลี่ยรวมสูงสุดอาจไม่ได้ดีกว่า หรือแตกต่างกันจนเป็นนัยสำคัญ หากต้องการเทียบเพื่อความเที่ยงตรงต้องเทียบด้วยอัตราส่วนค่าทดสอบที่ได้คิดต่อค่าเฉลี่ยของเฟรมตัวอย่างที่นำมาทดสอบออกมาเป็นดัชนีต่างจากกลุ่มในแต่ละหมวดจึงจะนำมาพิจารณาเทียบได้ชัดเจน
สิ่งสำคัญคือเห็นว่าเฟรมหนึ่งๆในตัวอย่างอาจทำได้ดีมากในบางหมวดแต่บางหมวดกลับได้อันดับท้ายๆ ในขณะที่เฟรมบางเฟรมไม่ได้ดีโดดเด่นในทุกหมวดแต่ผลรวมได้ค่าเฉลี่ยน่าสนใจ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
-
Opikza
- ขาประจำ
- โพสต์: 265
- ลงทะเบียนเมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 10:39
- Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
ขอบคุณมากเลยครับ ข้อมูลแน่นมาก
ทำให้ผมเปิด มุมมองการเลือก จักรยาน คู่กายได้อีกหลายี่ห้อเลยครับ
แอบๆๆ มองไม่มี เฟรมยี่ห้อ cannondale เลยเนอะ เห็นทำผลงานได้ดีในการแข่งขัน TDF
ทำให้ผมเปิด มุมมองการเลือก จักรยาน คู่กายได้อีกหลายี่ห้อเลยครับ
แอบๆๆ มองไม่มี เฟรมยี่ห้อ cannondale เลยเนอะ เห็นทำผลงานได้ดีในการแข่งขัน TDF
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
-
Opikza
- ขาประจำ
- โพสต์: 265
- ลงทะเบียนเมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 10:39
- Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
หาจนวุ่น หาไซด์ไม่ได้
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
-
KoEvoX
- สมาชิก
- โพสต์: 43
- ลงทะเบียนเมื่อ: 21 ส.ค. 2012, 00:19
- Tel: -
- team: -
- Bike: -
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
ใจเย็นๆครับ รถเรายังไงก็เป็นของเรา อิอิ เจออาการเดียวกันเลยครับกำตังค์ไป SLR02 ของหมด(ช้าไปนิดเดียว)Opikza เขียน:หาจนวุ่น หาไซด์ไม่ได้
เลยเปลี่ยนใจไป TMR02 ที่เหลือคันสุดท้ายซะเลย จบเลย 55
คุ้นๆว่า lot ใหม่มาเดือนกันยามั้ง เห็นเค้าบอกมาน่ะ
-
Opikza
- ขาประจำ
- โพสต์: 265
- ลงทะเบียนเมื่อ: 13 ม.ค. 2014, 10:39
- Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
- ติดต่อ:
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
KoEvoX เขียน:ใจเย็นๆครับ รถเรายังไงก็เป็นของเรา อิอิ เจออาการเดียวกันเลยครับกำตังค์ไป SLR02 ของหมด(ช้าไปนิดเดียว)Opikza เขียน:หาจนวุ่น หาไซด์ไม่ได้
เลยเปลี่ยนใจไป TMR02 ที่เหลือคันสุดท้ายซะเลย จบเลย 55
คุ้นๆว่า lot ใหม่มาเดือนกันยามั้ง เห็นเค้าบอกมาน่ะ
กันยาครับร้านบอก แต่ รถเก่าขายไปแล้ว จะทำอะไรละทีนี้
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
- Wirachai.Bun
- สมาชิก
- โพสต์: 32
- ลงทะเบียนเมื่อ: 22 มิ.ย. 2012, 16:04
- Tel: 0816427115
- team: Art of Bikes
- Bike: Klein Ocean Floor, Ellsworth Truth, Bianchi Sempre
- infer007
- ขาประจำ
- โพสต์: 161
- ลงทะเบียนเมื่อ: 03 มิ.ย. 2013, 13:41
- Bike: Specialized Tarmac comp 2012, BMC TMR01 2014, Dogma F8
Re: [BMC] ระหว่าง TMR02 VS SLR02 กับสนาม
183 TMR02 54 เหลือเฟือเลยครับ
- suman
- สมาชิก
- โพสต์: 47
- ลงทะเบียนเมื่อ: 06 ต.ค. 2012, 19:43
- Bike: Impulso,TCR Aluxx,TCR Advance